ผู้เขียน หัวข้อ: อาการหลังจากที่จะ shift + restore iPhone 3Gs  (อ่าน 6356 ครั้ง)

childaey

• Newbie
  • *
อาการหลังจากที่จะ shift + restore iPhone 3Gs
« เมื่อ: กันยายน 19, 2009, 08:47:27 PM »

เครื่องผมซื้อจาก USA. มา jailbreak โดยใช้ redsnow และ activate สัญญานโทรศัพท์โดยใช้ ultrasnow เมื่อประมาณ 4 อาทิตย์ที่แล้ว เครื่องใช้ได้ดีมีความสุขมากจนมาเมื่อ 4 วันที่แล้วก็ลง app ต่างๆจาก cydia เพิ่มเติมจนสุดท้ายมาลง VLC เพื่อดูทีวีออนไลน์ปรากฎว่าตั้งได้แค่ช่องเดียว
และทำให้หน้าตา app อื่นเพี้ยนไปอยู่ 2 app ผมก็เลยลบออกปรากฎว่าหน้าตา app ก็ยังเพี้ยนๆอยู่
โดยรูปของ icon app หายไปเหลือแต่กรอบสี่เหลี่ยมปล่าวๆ  ผมก็ลอง reset all setting ปรากฏว่า iPhone ผมขึ้น safe mode ผมก็ไม่รู้จะทำอย่างไรเลยตัดสินใจ restore น้อง iPhone
ปรากฎว่าไม่สามารถทำได้เนื่องจาก Itune บอกว่า น้อง i ไม่ eligible อะไรทำนองนี้ ผมจะลง FW 3.0 นะครับ ตอนนี้น้อง i เลยค้างอยู่หน้าสาย usb ที่มีคำว่า iTunes และตัวโน๊ตอยู่บนหัวเลยมา serch ดูถึงได้รู้ว่าทาง Apple ได้ block ไม่ให้เครื่อง 3Gs restore FW. ที่ต่ำกว่า 3.1 เลยทำใจมาถึงวันนี้รอ team develop ออกตัว unlock และ jailbreak ใหม่ผมมีคำถาม 2 ข้อดังนี้
  1. น้อง i ค้างอยู่หน้าสาย usb ตลอดทิ้งไว้ไม่นาน batt. ก็จะหมดพอเสียบสาย wall charge ก็จะเริ่ม charge โดยเป็นรูป ก้อน batt. แต่สีแดงทางซ้ายมือ จะทำยังไงให้ปิดน้อง i ได้โดยไม่กิน batt. ผมกลัว batt. น้อง i เสีย
  2. ผมยังไม่ได้ไป restore FW. 3.1 เลยแสดงว่าเครื่องผมยังเป็น 3.0 jailbreak อยู่ใช่ไหมครับ
  3. ผมใช้วิธี Bypass เจ้า Apple’s Signature Server ก่อนโดยทำ Bypass ไปใช้ Cydia Server แทน วิธีการก็คือเข้าไปแก้ไข hosts file ได้ไหมครับ แล้วก็ restore FW. 3.0
  4. ผมดูที่ http://www.pdamobiz.com/forum/forum_posts.asp?TID=245890&PN=1  พบข้อความดังนี้  UPDATE 15/9/09 :ข่าวดีครับ สำหรับเครื่อง 3Gs lock ที่ไม่ได้เก็บไว้ คุณสามารถอัพเป็น 3.1 ได้ก็ต่อเมื่อ เครื่องคุณเป็น 3.0/3.0.1 ที่เจลเบรคแล้ว และต้องใช้ Custom firmware ที่ bypass baseband upgrade เท่านั้น หากเครื่องไม่ได้เจลเบรค จะอัพไม่ได้ แต่ว่าห้ามหลุดหรือเผลออัพ original firmware เด็ดขาด เครื่องคุณจะกลายเป็นที่ทับกระดาษทันที เพราะว่าเค้ายังไม่มีตัว soft unlock สำหรับ baseband 5.11.07
เครื่อง 3Gs Lock จะต้องใช้ Custom firmware เท่านั้นจากนี้เป็นต้นไป
    คำถามคือผมจะหา custom firmware สำหรับ 3Gs ได้จากไหน

pokpitch

• Administrator
  • Full Member
Re: อาการหลังจากที่จะ shift + restore iPhone 3Gs
« Reply #1 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 03:12:16 AM »
1. น้อง i ค้างอยู่หน้าสาย usb ตลอดทิ้งไว้ไม่นาน batt. ก็จะหมดพอเสียบสาย wall charge ก็จะเริ่ม charge โดยเป็นรูป ก้อน batt. แต่สีแดงทางซ้ายมือ จะทำยังไงให้ปิดน้อง i ได้โดยไม่กิน batt. ผมกลัว batt. น้อง i เสีย << ไม่เสียง่ายๆ หรอกครับ ไม่ต้องกังวลครับ
  2. ผมยังไม่ได้ไป restore FW. 3.1 เลยแสดงว่าเครื่องผมยังเป็น 3.0 jailbreak อยู่ใช่ไหมครับ << ใช่ครับ
  3. ผมใช้วิธี Bypass เจ้า Apple’s Signature Server ก่อนโดยทำ Bypass ไปใช้ Cydia Server แทน วิธีการก็คือเข้าไปแก้ไข hosts file ได้ไหมครับ แล้วก็ restore FW. 3.0 << ถ้า baseband ยังไม่เป็น 05.xx.xx ก็ restore fw 3.0 - 3.0.1 ได้ครับ
  4. ผมดูที่ http://www.pdamobiz.com/forum/forum_posts.asp?TID=245890&PN=1  พบข้อความดังนี้  UPDATE 15/9/09 :ข่าวดีครับ สำหรับเครื่อง 3Gs lock ที่ไม่ได้เก็บไว้ คุณสามารถอัพเป็น 3.1 ได้ก็ต่อเมื่อ เครื่องคุณเป็น 3.0/3.0.1 ที่เจลเบรคแล้ว และต้องใช้ Custom firmware ที่ bypass baseband upgrade เท่านั้น หากเครื่องไม่ได้เจลเบรค จะอัพไม่ได้ แต่ว่าห้ามหลุดหรือเผลออัพ original firmware เด็ดขาด เครื่องคุณจะกลายเป็นที่ทับกระดาษทันที เพราะว่าเค้ายังไม่มีตัว soft unlock สำหรับ baseband 5.11.07
เครื่อง 3Gs Lock จะต้องใช้ Custom firmware เท่านั้นจากนี้เป็นต้นไป
    คำถามคือผมจะหา custom firmware สำหรับ 3Gs ได้จากไหน << เท่าที่เห็นมาตอนนี้มีเฉพาะ 2G และ 3G ครับ ส่วน 3GS ยังไม่เห็น = ="  คงต้องรอซักพักครับ
ช่วยได้เท่าที่ช่วยได้ :)

childaey

• Newbie
  • *
Re: อาการหลังจากที่จะ shift + restore iPhone 3Gs
« Reply #2 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 09:50:35 PM »
ผมเข้าใจถูกไหมครับว่าถ้าผมจะ ใช้วิธี Bypass เจ้า Apple’s Signature Server ก่อนโดยทำ Bypass ไปใช้ Cydia Server แทน วิธีการก็คือเข้าไปแก้ไข hosts file ได้ไหมครับ แล้วก็ restore FW. 3.0 << ถ้า baseband ยังไม่เป็น 05.xx.xx ก็ restore fw 3.0 - 3.0.1 ได้ครับ  ผมจำเป็นต้องเก็บค่า ECID และอีก 2 ค่าตอนที่ยังเป็น 3.0 ก่อนใช่ไหมครับ ถ้าไม่ได้เก็บไว้ก็  restore fw 3.0 ไม่ได้